FILIPINO II
Florante at Laura Ikalimang Linggo Ika-16-20 ng Hulyo
Mahahalagang Tanong Bakit hindi naging magkaibigan sina Adolfo at Florante, gayong magkababayan naman sila?
Unang Araw I.
Ano ang nahalata kay Adolfo ng mga mag-aaral nang dumating ang araw ng pagkakatuwaan kung saan nagkaroon ng samu’t sar ing ing laro ?
Mga Layunin A. Nakakapagsasalaysay ng mga karaniwang nagpapakita ng kagandahang-loob at pagkakaunawaan. B. Nasusuri ang sarili kung bakit gayon ang ipinakikitang ugali at nababatid ang gawaing hindi mabuti. C. Nakapagmumungkahi ng ilang altenatibo sa pagbibigay-payo para harapin ang mga problema.
Kung ikaw si Florante, papayag ka bang mahiwalay sa iyong mga magulang uapang makapag-aral sa maayos at kinikilalang paaralan?.Pangatwiranan.
Ipasagot ang Magagawa Natin p.601
C. II.
Pagpapahalaga:
Paksang Aralin Ang Tunay na Kabutihan ay dapat bukal sa kalooban
Aralin 13 : Si Adolfo Mga Saknong 207-231 Pluma II p. 593-604 III.
2012-13
Mga Pamaraan
Ebalwasyon: Pagsasagawa D. ng gawain sa Palawakin Natin p.603 Takdang Aralin: Basahin ang Aralin 14 : Ang Trahedya sa Buhay ni Florante
IV.
Mga Karaniwang Gawain: a. Pagdarasal b. Pag-aayos ng mga upuan at pagpupulot ng kalat c. Pagtitisek ng Attendance A. Pagganyak: Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan: “Kapag panibugho ang nanahan sa puso, dulot nito’y palagiang pagkabigo”
Hihingiin ang paliwanag ng mga mag-aaral tungkol sa ipinaskil na mga salita. At mula sa mga paliwanag nila ay bubuksan ang pagtalakay sa aralin.
B.
Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa sa Aralin 13: Si Konde Adolfo
Ikalawang Araw I.
Mga Layunin
A. Nailalahad ang mga tagubilin ng guro kay Florante. B. Natatalakay kung paano maaring ipakita ang pagiging masunurin ang mga pangunahing tauhan . C. Nagagawang positibo ang mga larawang nagpapakita ng paglabag sa ipinapayo ng mga nakatatanda sa pamamagitan ng pagtatanghal ng isang talkshow II.
Paksang Aralin Aralin 14: Trahedya sa Buhay ni Florante Mga Saknong 232- 256 Pluma II p. 605-615
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 1
FILIPINO II III.
Sagutin ang tanong sa Journal.
Pamaraan
Mga Karaniwang Gawain a. Pagdarasal b. Pagsasaayos ng mga upuan at pagpupulot ng kalat c. Pagtitsek ng Attendance
IkatlongAraw I.
Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan “ Sa pagharap sa trahedya ng buhay, huwag hayaang igupo tayo ng lumbay, bgakus pagasa at pananampalataya ay panghawakan,dahil ang lahat ng ito ay sadyang malalampasan” Hihingiin ang paliwanag ng mga mag-aaral tungkol sa ipinaskil na mga salita. At mula sa mga paliwanag nila ay bubuksan ang pagtalakay sa aralin. II.
Pagpapabasa sa Aralin 15 : Trahedya sa Buhay ni Florante
Basahing mabuti ang saknong 246. Naniniwala ka ba sa sinsabi ng saknong na ito?,Ipaliwanag ang sagot. Kung ikaw si Menandro, iiwan mo ba ang iyong tiyuhin upang sumama sa iyong kaibigan pauwi sa sarling bayan? Pangatwiranan ang sagot.
C.
Pagpapahalaga Sunmusunod sa payo ng matatanda, upang makaiwas sa kapahamakang maaaring itakda.
Ebalwasyon: Pagsasagawa D. ng gawain sa Palawakin Natin p.603
Paksang Aralin
Aralin 15 : Paghingi ng Tulong ng Krotona Saknong 257-274 p.616-625
Mahahalagang Tanong:
Mga Layunin A. Natutukoy kung papaano sa gitna ng kagipitan ay nagbabago ang isang tao. B. Nakapagmumungkahi kung paano ang isang kabataan na hindi pa nakaranas na makihamok sa mabigat na suliranin ay maktutulong sa paglutas at paano inihahanda ang sarili sa mga kaganapang nakaumang sa kanya at sa bayan C. Nakakapagbibigkas ng isang talumpating inihanda sa buong klase.
A. Pagganyak
B. Paglinang sa Aralin
2012-13
III.
Pamaraan
A. Pagganyak
Pagpapaskil ng sumusunod na kasabihan “ Kapag pagtitiwala ay iginawad sa iyo,huwag sana itong ikalaki ng iyong ulo,bagkus ay pagbutihin ay patunayan,na ika’y karapat -dapat -dapat na maging huwaran.” B. Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa sa Aralin 15: Paghingi ng tulong ng Krotona Mahahalagang Tanong:
IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 15: Paghingi ng Tulong ng Krotona p. 616-625
Kung ikaw si Florante, susunod ka ba sa ipinag-uutos ng hari gayong alam mong wala kang karanasan sa
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 2
FILIPINO II pakikidigma? Pangatwiranan ang sagot. Sumagot si Aladin kay Florante ng “Bihirang balita’y magtapat kung magkatotoo ma’y marami ang dagdag.” Ipinaliwanag ang tinurang ito ng Moro.
B. Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa sa Aralin 16: Ang Pagtatagpo nina Florante at Laura Mahahalagang Tanong:
Ayon sa hari, karapat-dapat daw si Florante ang magligtas sa Crotona. Bakit?
2012-13
C. Pagpapahalaga
Ano ang naramdaman ni Florante nang masilayan sa unang pagkakataon ang kagandahan ni Laura? Ipaliwanag ang sumusunod na taludtod:
Balita’y dapat maging tapat, upang makinabang ang lahat
“ Makakapit kaya ang gawang magsukab sa pinakayaman ng langit sa dilag?”
D. Ebalwasyon
“Kung ano ang taas ng pagkadakila,siya ring lagapak naman kung marapa”
Pagsasagawa ng gawain sa Palawakin Natin p.624-625 IV.
Takdang-Aralin
Basahin ang Aralin 16: Pagtatagpo nina Florante at Laura
Naniniwala ka bas a sinabi ni Florante na kakambal ng kagandahan ang pagtataksil? Ipaliwanag ang sagot. Para sa iyo ano ang tunay na kagandahan?
Ikaapat na Araw I.
C. Pagpapahalaga
Mga Layunin
A. Natutukoy ang kasingkahulugan ng mga salita. B. Nasusuri ang mga taong nagtataglay ng tunay na kagandahan na dapat tularan at hangaan. C. Nakapagsasagawa ng isang debate. II.
Paksang Aralin
Humanga sa Tunay na Kagandahan,At hindi sa panlabas na kaanyuan
D. Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Palawakin Natin p.635 IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 17: Sa Krotona p.637644; Sagutin ang mga sagot sa journal.
Aralin 16: Ang Pagtatagpo nina Florante at Laura Saknong 275-298 Pluma II p.626-636 III.
Pamaraan A. Pagganyak
Magbigay ng mga taong hinahangaan mo at ibigay kanilang mga dahilan kung bakit mo sila hinahangaan. Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 3
FILIPINO II
2012-13
kasunod,makapitong lumbay hanggang sa matapos.”
Florante at Laura Ikaanim na Linggo Ika-23-27 ng Hulyo 2012
C. Pagpapahalaga
Unang Araw I.
Mga Layunin A. Nakapagbabahagi ng ilang masasayang karanasan na ang kasunod ay kalungkutan. B. Nasusuri ang banghay batay sa kaugnayan sa sariling karanasan C. Nakasusulat ng isang balita batay sa binasang akda.
“ Ang mundo ay hindi pulos katuwaan,tiyak kasunod nito ay kalungkutan,kaya nararapat lamang na lahat ay paghandaa”. D. Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Palawakin Natin p. 635 IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-655; Sagutan ang tanong sa journal
II. Paksang Aralin
Ikalawang Araw Aralin 17: Sa Krotona Saknong 299-314 p.637-644 Pluma II III.
Pamaraan A. Pagganyak
Magbigay ng mga pangyayari sa inyong buhay na naranasan niyong maging masaya,subalit kapalit ay agarang kalungkutan.
I.
Mga Layunin
A. Naibibigay ang punong kaisipan ng binasa sa tulong ng pamagat B. Napag-uusapan kung papaano mapagtatagumpayanan ang isang adhikain C. Naisasagawa ang pagpili ng isang mabuting pinuno. II.
Paksang Aralin
Pagpapasagot sa Simulan Natin p.637; Ipabahagi ang mga kasagutan nila sa klase
Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-655 Pluma II
B. Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa ng Aralin 17: Sa Krotona p.637-641 Mahahalagang Tanong:
Ano ang higit na ikinatuwa ng mga taga-Crotona sa kanilang nalaman tungkol sa binata?
III.
Pamaraan A. Pagganyak
Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa salitang “TAKSIL”
Bakit napalitan ng kalungkutan ang pagkikita ng maglolo? Ipaliwanag ang saknong blg.313
Taksil “ Dito naniwala ang bata kong loob Na sa mundo’y walang katuwaang lubos,sa minsang ligaya’y tali nang
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 4
FILIPINO II
2012-13
B. Paglinang Sa Aralin
Pagpapabasa ng Aralin 18: Ang Pagtataksil ni Adolfo p.645-651
III.
A. Pagganyak
Mahahalagang Tanong:
Pamaraan
Magbigay ng mga salitang maiuugnay sa salitang “Pagibig”
“Kung ikaw si Florante, ilalabas mo rin bas a piitan si Adolfo sa kabila ng ginawa niyang pagtatangka sa buhay mo noong kayo’y bata pa?” Sang-ayon ba kayo sa punong kaisipan na nasa aklat?,Magbigay ng ibang punong kaisipan na angkop sa pamagat at ipaliwanag.
Pa -ibi
Ipaliwanag kung bakit mariing hampas ng langit si Adolfo? C. Pagpapahalaga
Hindi magtatamong pala, ang mainggitin sa kapwa.
D. Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Gawain ng Palawakin Natin.,p.654-655 IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,p.656-663; Sagutin ang tanong sa journal.
Ikatlong Araw I.
Pagpapabasa ng Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,pp.656-659 Mahahalagang Tanong: Kung ikaw si Aladin, magpaparaya ka ba o ipaglalaban ang iyong pag-ibig? Pangatwiranan. Batay sa inyong pagsusuri, ano ano ang suliranin na nasa banghay? Ano ang solusyon dito?
Mga Layunin
A. Naibibigay ang punong kaisipan sa binasa sa tulong ng pamagat. B. Nasusuri ang banghay batay sa mga suliranin ,solusyon at sariling interpretasyon. C. Nakapagsasagawa ng fliptop hinggil sa pagpaparaya II.
B. Paglinang sa Aralin
Paksang Aralin
C. Pagpapahalaga Ang tunay na nagmamahal, Nakahandang magparaya.
D. Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Palawakin Pa Natin p.663 IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan.,p.664-673
Aralin 19: Ang Pagpaparaya ni Aladin.,p.656-663 Pluma II
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 5
FILIPINO II
Ikaapat na Araw I.
Mga Layunin
Natutukoy ang mga A. karanasang nakatutulong sa pagunlad Nakapaglalahad ng ilang mga B. karanasan na nagdala ng tagumpay dahil sa paghihintay nang matagal upang matamo ang layunin, Nakapagbibigay ng parangal C. sa isang taong karapat-dapat. II.
D.
2012-13
Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Palawakin Pa Natin p.673 IV.
Takdang Aralin
Basahin ang Aralin 21: Ang Pagwawakas,pp.674-683;Sagutan ang mga tanong sa journal
Paksang-Aralin
Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan Saknong 360-392 pp.664-673. III.
Pamaraan
A. Pagganyak
Magbigay ng mga napanood niyong pelikula na kung saan, nakapagpapakita ng pananaig ng kabutihan laban sa kasamaan, At ibahagi ito sa klase. B. Paglinang sa Aralin
Pagpapabasa ng Aralin 20: Ang Pagtatagumpay Laban sa Kasamaan pp.666670 Mahahalagang Tanong: Ayon sa nagsasalaysay, bakit kinailangan ni Flerida na pumayag na magpakasal sa hari? Kung ikaw si Flerida, gagawin mo rin ba ang pagpayag na pakasal sa sultan upang iligtas ang kasintahan? C.
Pagpapahalaga
Nasa paghihintay ang tagumpay ng layuning inaasam
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 6
FILIPINO II
Florante at Laura Ikapitong Linggo Ika-28 ng Hulyo-03 ng Agosto, 2012 I.
Mga Layunin
A. Nakapaglalahad ang mga tungkulin o maaaring gawin ng kabataan upang mapanatili ang kapayapaan at makatulong sa bayan.
2012-13
Anong uri ng WAKAS ang ibig mong mangyari, at bakit?
B. Paglinang sa Aralin Pagpapabasa ng Aralin 21: Ang Pagwawakas; pp.675-676 Mahahalagang Tanong: Ayon kay Laura, ano ang nangyari sa kaharian pagkaalis ni Florante?
B. Nasusuri ang mga maaring gawin ng isang kabataan sa pagpapanatili ng kapayapaan sa bayan.
Paano pinaghandaan ni Adolfo ang pagbabalik ni Florante sa kaharian?
C. Nakasusulat ng isang repleksyong papel hinggil sa kanilang natutuhan sa Florante at Laura
Kung ikawa si Laura, ano ang iyong gagawin kung ikaw naman ang pagbabantaan?
II.
Paksang Aralin
Aralin 21: Ang Pagwawakas Saknong 393-399 pp.674-683 Pluma II
III.
Pamaraan
C. Pagpapahalaga Ang mabuting pinuno, Kapakanan ng bayan at mamamayan ang laging nasa puso
D. Ebalwasyon
Pagsasagawa ng Palawakin Natin pp. 683 A. Pagganyak
Magbigay ng isang salitang maiuugnay sa Salitang “WAKAS”
IV.
Takdang-Aralin
Maghanda para sa nalalapit na pagsusulit.
Wakas
Mga Katanungan: Base sa iyong sariling pag-unawa, ano ang kahulugan ng WAKAS? Kailan binibitawan ang salitang WAKAS?
Banghay-Aralin sa Filipino II: Florante at Laura; 1st Quarter
Page 7