DAILY LESSON LOG IN FILIPINO
TIME: Ruby (7:00-7:50) Amethyst (7:50-8:40) , Emerald ( 9:00-9:50), at Diamond (9:50-10:40) LUNES Hulyo 10, 2017
MARTES Hulyo 11, 2017
MIYERKULES Hulyo 12, 2017
HUWEBES Hulyo 13, 2017
CLASS: GRADE V BIYERNES Hulyo 14, 2017
I. LAYUNIN
. Pamantayang Pangnilalaman
- Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
- Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
-Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto -Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyob at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Napauunlad ang ksanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Nakapagsasagawa ng readers’ theater
- Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang paksa Nakasasali sa isang usapan tungkol sa isang paksa
-Nakapagsasagawa ng readers’ theatre
-Napahahalagahan ang wika at panitikan sa pamamagiotan ng pagsali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagsulat ng sariling tula , talata o kuwento
Nakasusulat ng isang talata tungkol sa isang isyu o paksa
Naibibigay ang kahulugan ng salita pamilyar at di-pamilyar na mga salita sa pamamagitan ng kasingkahulugan(F5PT-If1.4)
Nagagamit ang iba’t ibang uri ng panghalip(F5WG-If-j-3) - Naisasalaysay muli ang napakinggang teksto pamamagitan ng pagsasadula(F5PS-Ic-f-6.1 )
-Naibibigay ang mahahalagang pangyayari sa nabasang sanaysay (F5PB -Ifh-11) -Nabibigyang-kahulugan ang bar graph, pie, talahanayan at iba pa(F5EP-If-g-2)
-Nagagamit ang iba’t ibang uri ng panghalip sa usapan at paglalahad ng sariling karanasan(F5WG-If-j-3) -Nagagamit ang wika bilang tugon sa sariling pangangailangan at sitwasyon (F4PL-0a-j-2)
Nakasusulat ng talatang nagsasalaysay (F5PU-If-2.1)
-Pagbibigay ang mahahalagang pangyayari sa nabasang sanaysay Pagbibigay ng kahulugan ng bar graph, pie, talahanayan at iba pa
-Paggamit ang iba’t ibang uri ng panghalip sa usapan at paglalahad ng sariling karanasan -Paggamit ang wika bilang tugon sa sariling pangangailangan at sitwasyon
-Pagbibigay ng Panlingguhang Lagumang Pagsusulit -Pagsulat ng maikling tula
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap
. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (CODE)
1. NILALAMAN
Pagbibigay ng kahulugan ng salitang pamilyar at dipamilyar sa pamamagitan ng kasingkahulugan
-Paggamit ang iba’t ibang uri ng panghalip -Pagsasalaysay muli ang napakinggang teksto pamamagitan ng pagsasadula
2. KAGAMITANG PANTURO
Aklat,PPT, larawan, metacards
A. Sanggunian 1. Gabay ng Guro (pahina)
Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 27-28 Aralin 6
Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 2829
2. Kagamitang Pangmag-aaral Pangmag-aaral
Alab Fil. Batayang Akkat pp. 3435 Aralin 6 PAG-ISIPAN at PAUSAPAN NATIN
Alab Fil. Batayang Akkat pp. 3637 PAG-ARALAN NATIN, PAGSIKAPAN NATIN A-D
Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 30 Alab Fil. Batayang Akkat pp. 37 PAGSIKAPAN NATIN E at F
Alab Fil. Manwal ng Guro pp. Alab Fil. Batayang Akkat pp. 38 PAGTULUNGAN NATIN, PAGNILAYAN NATIN
Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 25-27 Alab Fil. Batayang Akkat pp.39 PAG-ALABIN NATIN
3. Teksbuk (pahina) 4.
Karagdagang Kagamitan (LR portal)
B. Iba Pang Kagamitang Panturo
II.
A.
PAMAMARAAN Ano-ano ang mga dapat tandaan sa pagsulat ng tula?
Ano ang balita?
Anong balita ang iyong napakinggan o nabasa?
Ano ang panghalip panao? Ano-ano ang panauhan at kailanan nito? Ipabasa ang sumusunod na pangungusap sa mga mag-aaral.
Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o Pagsisimula ng Bagong Aralin
Ano ang ibig sabihin ng balita?
Si Gng. Cruz ay may mababang loob sa mga batang lansangan. Siya ay handing tumulong kaninuman.
B.
Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Nagtungo ang apat na magkakaibigan na si Badeth, Yeye, Bekbek at Katkat sa plasa upang maglaro. Sila ay laging magkakasama masayang nagkukuwentuhan tungkol sa kanilang mga panaginip. Ipasuri ang mga pangungusap at tukuyin ang mga panghalip panao na ginamit sa pangungusap. Pabilugan ang ginamit na panghalip panao.
Ano ang panghalip panao? Anoano ang panauhan at kailanan nito? Magbigay ng halimbawa ng pangungusap gamit ang panghalip panao.
Ano ang graph at dalawang klase nito?
Balik-aralin ang mga tinalakay sa loob ng isang lingo.
Magpakita ng larawan ng iba’t ibang uri ng kalamidad.
Pagbibigay ng iba’t ibang halimbawa ng mga tinalakay.
Ipabasa ang maikling sanaysay ungkol sa “Kahalagahan ng Edukasyon” Ang Edukasyon ay mahalaga sa bawat isa dhil dito nakasalalay ang kinabukasan ng bawat tao at kung ano ang kanyang kahihinatnan d2 sa mundo. At ito ang ating sandata para magkaroon ng magandang buhay. Maraming paraan upang makamit natin ang isang mabuting hinaharap. Ang paghahanda para sa ating kinabukasan ang mabisang paraan upang makasiguro tayo sa ating pamumuhay. Ngunit may mga hadlang din na maaring pumigil sa ating pagtatagumpay, kaya marapat lang na maging maagap ang bawat isa sa atin upang tagumpay na malagpasan ang mga ito. At ang pagkamit ng tagumpay ay kailangan buo determinasyon, tiwala sa sarili, may pananampalataya sa Diyos at marami pang mga katangian na dapat nating taglayin para makamit natin ang magandang
Nakaranas na ba kayo ng kalamidad katulad ng lindol, bagyo o pagbaha?
bukas. “KAHIRAPAN AY DI HADLANG SA KINABUKASAN”. Lagi natin tandaan na tayo gumgawa ng ating sariling kapalaran kaya kung anuman ang ating tatahakin ay nakasalalay sa ating mga kamay. at lagi tayo sasandal sa ating Panginoon sa lahat ng ating mga ginagawa dahil walang imposible sa kanya kung tama at nararapat ang iyong ginagawa.
C.
Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong Aralin
Ipabasa ang Paghandaan Natin at magkaroon ng malayang talakayan tungkol sa “Makinig at Mag-ingat” sa pahina 34 ng batayang aklat. “Makinig at Mag-ingat” Kamakailan lamang ay hinagupit ng kalamidad ang ilang lugar sa Visayas at Mindanao. May mga sinalanta ng bagyo, malalakas na ulan, lindol at mga pagguho ng lupa. Maraming nagbuwis ng buhay sa mga nasabing kalamidad. Ikinalungkot ng buong bayan ang pagkasawi ng maraming buhay. Kung sila sana ay naging masunurin at nakinig sa mga paalala ng pamahalaan kaugnay ng paparating na daluyong ng tubig, marahil sila at ang iba pa ay nakaligtas. Kaya nga sadyang mahalaga ang maging handa at makinig sa mga paalala upang tayo ay makaiwas sa anumang sakuna. Lagi nating tatandaan na ako, ikaw, tayo, ang buhay natin ay mahalaga. Ang pakikiisa sa kaligtasan at kabutihan ng lahat ay makakamit kung tayo ay laging handa.
Talakayin ang panghalip panao sa PAG-ARALAN NATIN sa pahina 36. Ang panghalip panao. Ay bahagi ng salita na ginamit bila ng panghalili sa ngalan ng tao.
Ang panghalip panao.ay may panauhan: Unang panauhan- nagsasalita: ako, akin, ko Ikalawang panauhankinakausap: ikaw, iyo, mo, inyo, kaniya Ikatlong panauhan- pinaguusapan: sila, nila, kanila Ang panghalip panao.ay may kailanan: Isahan: ako, akon, ko, ikaw, iyo, mo Dalawahan: kata,kita, tayo, inyo, ninyo Maramihan: tayo, kami, amin, naming, atin, natin
Talakayin ang sanaysay na binasa tungkol sa “Kahalagahan ng Edukasyon”.
Tumawag ng mga mag-aaral upang magbahagi ng kanilang karanasan tungkol sa kalamidad.
Pagbibigay ng panuto sa pagsusulit.
D.
E.
Bakit mabuti sa isang batang gaya mo ang maging bukas sa mga nagaganap sa iyong paligid at laging nakikinig sa mga balita sa radio?
Pasagutan ang PAGSIKAPAN NATIN A sa pahina 36.
Pasagutan ang PAGSIKAPAN NATIN E sa pahina 37.
Ano ang kahalagahan ng pakikinig ng balita?
Pangkatang Gawain
Magpakita ng iba’t ibang halimbawa ng bar graph.
Ano-ano ang naitutulong ng balita sa mga tao?
Maraming bersyon ng kwento ang kumalat sa buong bansa kaugnay sa nakapanlulumong epekto ng daluyong noong taong 2013 sa probinsya ng Visaya. Mula sa napakinggang salaysay, gumawa ng isang maikling pagsasadula. Bumuo ng apat na pangkat na may sampung myembro upang maisagawa ang pagsasadula.
Balikan muli ang tinalakay na panghalip panao at ang panauhan at kailanan nito.
Pagbibigay ng pagsusulit sa mga mag-aaral.
Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan #1 (Modelling)
Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Paglalahad ng Bagong Kasanayan # 2 (Guided Practice)
Panuto sa pagbasa ng bar grap: 1.Suriing kung anong datos ang nakalagay sa kaliwa at baba ng grap. 2.Mapapansin na ang datos ay nakaayos mula pinakamababa hanggang pinakamataas. 3.Tingnan ang pinakamataas at
Pagtama sa pag-susulit at pagkuha ng iskor ng guro.
pinakamababa na bar sa grap, ito ang magpapatunay ng resulta .
F.
Paglinang sa Kabihasaan (Independent) (Tungo sa Formative Assessment 3)
Pasagutan ang Pag-unawa sa Binasa. Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga tanong. Ipasulat ang sagot sa kuwaderno. 1. Sino ang nagsasalita sa teksto? 2. Sino ang kanyang kinakausap? 3. Tungkol saan ang binasang teksto? 4. Paanong nagiging ligtas ang bawat isa kung may kalamidad? 6. Ano ang himig o tono ng tekstong binasa? Paano kaya nagagamit ang tono ng pagsasalita sa epektong nais na idulot sa tao o nakikinig?
Pasagutan ang PAGSIKAPAN NATIN B sa pahina 36. Kopyahin ang mga sumusunod na pangungusap sa iyong kuwaderno. Salungguhitan ang panghalip panao na ginamit. Tukuyin kung anong panauhan at kailanan ng panghalip na ito. 1.Siya ang makakasama sa pagpunta sa Febfair bukas. 2. Ikaw na lamang ang magpaliwanag ng kahalagahan ng Gawain. 3. Ako ay nagpasabi na sa pagdating ng mga bisita. 4. Lubos ang kanilang kasiyahan sa handog na pasalubong para sa mga bisita. 5. Masayang nakabilang ako sa mga ganitong Gawain. 6. Nagkita kami ni Anna at Lori kahapon.
Pag-usapan sa buong klase ang mga impormasyong makikita sa graph.
Gawin ito bilang pangkatang gawain.
PAGTULUNGAN NATIN: Bumuo ng pangkat na may sampung kasapi. Mag-usap at magpalitan ng mga halimbawa ng mga pangungusap gamit ang panghalip panao. Maglahad ng sariling karanasan sa isang kalamidad. Isulat ito sa manila paper. Basahin sa klase ang mapipili ninyong pinakamagandang pangungusap.
Talakayin ang PAG-ALABIN NATIN Ang sanaysay ay isang komposisyon o sulatin na naglalahad o nagpapahayag ng saloobin, damdamin, opinion at pananaw tungkol sa isang isyu o paksa May dalawang uri ang sanaysay: 1. Sulating Pormal Nagbibigay ng impormasyon tungkol sa isang paksa. Pinag-uukulan ito ng panahon para sa pagsasaliksik upang mapanaligan ang inilalahad na kaisipan. Ito ay may maayos na pagkakasunud-sunod ng mga ideya. Pili at pormal ang mga salitang ginagamit. 2. Sulating Di-Pormal Karaniwang opinion, palagay at kuro-kuro ng may akda ang tinataglay ng sulating ito. Ang paksa ng sulating ito ay maaaring batay sa obserbasyon ng may akda sa kanyang paligid, opinion at palagay sa isang mainit na i syu na kasalukuyang umiiral sa lipunan na nakakaapekto sa kaniya.
Paano mo maipapakita ang katatagan sa tuwing makararanas ng kalamidad?
Paano ka magbibigay o magbabahagi ng iyong saloobin, damdamin, opinyon at pananaw sa isang isyu o paksa?
Sagot: Sa grap na ito, ma-oobserbahan natin ang grado ng tatlong indibidwal (Juan, Sam, Berto). May ibat ibang kulay na nagrerepresenta sa kanilang tatlo. Kay Juan ang magaang asulberde, kay Sam ang asul, kay Berto ang madiing asul-berde. Kung titignan natin ang grado ni Juan, siya ay naka 80+ sa unang markahan, 74 sa pangalawang markahan, 80 sa ikatlong markahan, at 75 naman sa pangapat na markahan.
G.
Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw-araw na Buhay (Aplication/Valuing)
Sa iyong palagay, kailangan din ba nating suriin ang bawat balita na napapakinggan o napapanood? Bakit?
Bakit mahalagang matutuhan ang paggamit ng mga panghalip panao ayon sa panuhan at kailanan?
Paano nakakatulong ang paggamit ng iba’t ibang uri ng graph sa mas mabisang paglalahad ng mga datos o impormasyon?
H.
I.
Paglalahat ng Aralin (Generalization)
Pagtataya ng Aralin
Ano ang ibig sabihin ng balita? Ang balita ay isang uri ng lathalain na tumatalakay sa mga kasalukuyang kaganapan sa labas at/o loob ng isang bansa na nakatutulong sa pagbibigay-alam sa mga mamamayan. Maaari itong ihayag sa pamamagitan ng paglilimbag, pagsasahihimpawid, Internet, o galing sa bibig at ikalat sa ikatlong partido o sa maramihang mambabasa, nakikinig o nanonood
Ano ang panghalip panao? Magbigay ng halimbawa ng pangungusap gamit ang mga panghalip panao.
Ano angbar graph ? Ano ang dalawang klase ng bar graph? Paano ipinakikita ang mga impormasyon sa isang bar graph? Ang bar graph ay isang uri ng pag lalahad ng mga datos na ginagamit upangikumpara ang dalawa o higit pang mga bagay. Dalawang klase ng bar graph 1. Patayo 2. pahalang Ipinakikita ang mg aimpormasyon sa isang bar graph sa pamamagitan ng matatabang linya na maaring patayo o pahiga.
Bakit mahalaga na makinig at sumunod sa mga paalala sa pagharap ng mga pagsubok sa buhay?
Ano ang sanaysay? Anoano ang dalawang uri ng sanaysay?
Talakayin ang Pag-usapan Natin Talasalitaan. Piliin sa loob ng bawat pangungusap ang kasingkahulugan ng salitang may salungguhit. 1. Hinagupit nang malakas na bagyo ang Pilipinas. Tinamaan ang ilang lugar sa Luzon. 2. Sinalanta ng kalamidad ang Gitnang Luzon. Napinsala ang mga tanim dito. 3. Maituturing na isang trahedya ang madalas na pagkakaroon ng bagyo sa ating bansa. Mababawasan din sana ang kapahamakang dulot sa sakunang ito kung nagiging maingat din ang mga tao. 4. Ang pagkasawi ng ilang mamamayan ay nagdulot nang labis na pagdadalamhati. Ang pagkamatay ng mga alagang hayop at pananim ay hindi rin naiwasan. 5. Ang daluyong ng bagyo ay hindi namalayan. Ang malakas at ang mabilis nitong pagdating ay kumitil ng maraming buhay.
PAGSIKAPAN NATIN C sa pahina 37.
PAGSIKAPAN NATIN F. sa pahina 38.
Ipagawa ang PAGNILAYAN NATIN sa pahina 38 Itanong: Nakaranas ka na ba ng pagsubok sa buhay bilang isang bata? Kung babalikan mo ito sa iyong alaala, ano-ano ang nakatulong sa iyo sa pagharap dito? Ano kaya ang naging halaga ng mga paalala, payo, o babala sa paglutas mo rito? Gabayan ang mga mag-aaral na masagot ang mga tanong at makapagbahagi ng kanilang sariling karanasan. Ipasulat ang mga sagot sa kuwaderno.
Sumulat ng isang
Buuin ang talataan. Punan ng angkop na panghalip panao ang mga patlang. Magkakaibigan (1)__________nina Aori, Joachim at Rogelio.(2) ____________ang pinakamatangkad sa (3)_____________. Kapag recess, habulan at takbuhan ang (4)___________ pinagkakalibangan “Ira, (5)__________na ang taya,” ang sabi sa (6)___________ ni Aori. “Tingnan (7)_______ kung mahahabol (8)__ ___pa (9) _____,”dagdag pa niya. “Ira, pwede ba kaming sumali sa (10)_______?” ang tanong ni Leticia. “Tanungin mo (11)____,” sabay turo ko kina Aori, Joachim at Rogelio. “Baka mahirapan (12)__________ sa pagtakbo, baka madapa pa kayo,” paalala ko. Hindi na nagpilit pa sina Leticia at
sanaysay na di-pormal na nagpapahiwatig ng kahalagahan ng pagiging bukas o lantad sa mga pangyayari sa iyong paligid upang maging ligtas sa lahat ng kapahamakan. Gawin ito sa iyong kuwaderno. Gamiting gabay ang rubrik sa pagsulat.
Loida. (13)_______ na lamang dalawa ang nagkwentuhan sa may canteen. (14) “__________na lang silang panoorin habang nagkukwentuhan (15)____________”, ang yaya ni Letecia kay Loida.
J.
Karagdagang Gawain Para sa Takdang Aralin at Remediation
III. IV.
MGA TALA PAGNINILAY
A. Bilang ng Mag-aaral na Nakakuha ng 80% sa Pagtataya
B. Bilang ng Mag-aaral na Nangangailangan ng Iba Pang Gawain para sa Remediation C. Nakatulong baa ng remediation? Bilang ng Mag-aaral na Nakaunawa sa Aralin. D. Bilang ng Mag-aaral na Magpapatuloy sa Remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor? G. Anong Kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?